Àsìkò Afànámónìí àti Ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ Àṣetán nínú Ẹ̀ka-èdè Ìjẹ̀bú àti Olórí Ẹ̀ka-èdè Yorùbá
Àsìkò Afànámónìí àti Ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ Àṣetán nínú Ẹ̀ka-èdè Ìjẹ̀bú àti Olórí Ẹ̀ka-èdè Yorùbá
Atọ́ka
ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ àṣetán[1]
nínú ẹ̀ka-èdè ìjẹ̀bú nígbà tí
ó bá bá àsìkò afànámónìí
jẹ yọ nínú gbólóhùn ni ti.
Mọ́fíìmù òfo ni atọ́ka àsìkò afànámónìí nínú ẹ̀ka-èdè yìí. Gbólóhùn tí a fi ṣe àpẹẹrẹ ni Títí ti lọ[2].
Irú mọ́fíìmù
kan náà ni ẹ̀ka-èdè Ìjẹ̀bú àti olórí ẹ̀ka-èdè Yorùbá ń lò láti tọ́ka àsìkò afànámónìí
àti ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ àṣetán. Mọ́fíìmù òfo ni wọ́n ń lò láti tọ́ka àsìkò afànámónìí
tí wọ́n sì ń lo ti láti tọ́ka ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ àṣetán. Gbólóhùn tí ó fi
èyí hàn nínú olórí ẹ̀ka-èdè Yorùbá ní Títí ti lọ.
Nínú gbólóhùn
àyísódì tí ó ní ibá ìṣẹ̀lẹ̀ àṣetán àti àsìkò afànámónìí nínú, ì ni
atọ́ka ìyísódì tí ẹ̀ka-èdè
Ìjẹ̀bú máa ń lò nígbà tí atọ́ka àsìkò afànámónìí àti ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ àṣetán
jẹ́ òfo. Àpẹẹrẹ irú gbólóhùn yìí ni Títí ì lọ. Atọ́ka ibá-ìṣẹ̀lẹ̀
àṣetán tí ó jẹ́ òfo yìí, ẹ̀dà ni ó jẹ́ fún tíì tí ó jẹ́ atọ́ka ibá-ìṣẹ̀lẹ̀
àṣetán nínú ẹ̀ka-èdè
yìí. Èyí ni a rí nínú
gbólóhùn yìí: Títí ì tíì lọ. Ẹ̀dà mìíràn tí atọ́ka ibá-ìṣẹ̀lẹ̀
àṣetán yìí ní ninú
ẹ̀ka-èdè Ìjẹ̀bú ni máì bí ó ṣe hàn nínú gbólóhùn Títí ì máì lọ.
Ní ibi ti ẹ̀ka-èdè Ìjẹ̀bú ti ń lo ì fún atọ́ka ìyísódì tí ẹ̀ka-èdè yìí sì ń lo tíì, máì àti mófíìmù òfo fún atọ́ka fún ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ àṣetán, ko ò àti òì ni olórí ẹ̀ka-èdè Yorùbá ń lò fún atọ́ka ìyísódì. Tíì àti mófíìmù òfo ni olórí ẹ̀ka-èdè Yorùbá ń lò fún atọ́ka ibá-ìṣẹ̀lẹ̀ àṣetán. Àwọn ẹ̀ka-èdè méjèèjì yìí ni ó ń lo mófíìmù òfo fún àsìkò afànámónìí. Àwọn gbólóhùn tí ó fi èyí hàn nínú olórí ẹ̀ka-èdè Yorùbá ni Títí kò tíì lọ, Títí ò tíì lọ, Títí òì tíì lọ àti Títí òì lọ.
Comments
Post a Comment